Diễn đàn về Văn học, Thơ ca, Nghệ thuật, Tình bạn, Tình yêu, và Cuộc sống. Không chính trị và quảng cáo.
 
Trang ChínhTrang Chính  CalendarCalendar  Trợ giúpTrợ giúp  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  
Chào mừng bạn đã đến với Diễn đàn Hoa Viên 1 (hoavien.forumvi.com).          Chào mừng bạn đã đến với Diễn đàn Hoa Viên 2 (hoavien2.forumvi.com).          Chào mừng bạn đã đến với Diễn đàn Hoa Viên 1 (hoavien.forumvi.com).          Chào mừng bạn đã đến với Diễn đàn Hoa Viên 2 (hoavien2.forumvi.com).          Chào mừng bạn đã đến với Diễn đàn Hoa Viên 1 (hoavien.forumvi.com).          Chào mừng bạn đã đến với Diễn đàn Hoa Viên 2 (hoavien2.forumvi.com).          Chào mừng bạn đã đến với Diễn đàn Hoa Viên 1 (hoavien.forumvi.com).          Chào mừng bạn đã đến với Diễn đàn Hoa Viên 2 (hoavien2.forumvi.com).          
Thống Kê
Hiện có 3 người đang truy cập Diễn Đàn, gồm: 0 Thành viên, 0 Thành viên ẩn danh và 3 Khách viếng thăm :: 2 Bots

Không

Số người truy cập cùng lúc nhiều nhất là 79 người, vào ngày Mon Oct 24 2016, 20:59
Latest topics
» Xướng Họa - Đường Luật
by Gió Bụi Fri Dec 14 2018, 02:37

» Vọng Mảnh Trăng Thề
by Nguyễn Thành Sáng Fri Dec 14 2018, 00:46

» Mãi Vẫn Cô Đơn
by Nguyễn Thành Sáng Fri Dec 14 2018, 00:45

» Lời Của Trái Tim
by Nguyễn Thành Sáng Fri Dec 14 2018, 00:42

» Nỗi Buồn Chợt Đến
by Nguyễn Thành Sáng Fri Dec 14 2018, 00:40

» rét ngọt
by Lê Hải Châu Thu Dec 13 2018, 14:52

» mưa rét ở làng hoa
by Lê Hải Châu Wed Dec 12 2018, 20:30

» Dòng Thơ Bảy Chữ Tám Câu - Nguyễn Thành Sáng
by Nguyễn Thành Sáng Tue Dec 11 2018, 23:52

» Ánh Lửa Vành Môi
by Nguyễn Thành Sáng Sat Dec 08 2018, 22:03

» Nỗi Lòng Một Cánh Hồn Bay
by Nguyễn Thành Sáng Sat Dec 08 2018, 22:02

» Lữ Khách Nghe Đàn
by Nguyễn Thành Sáng Sat Dec 08 2018, 21:59

» Ru Em Vào Mộng
by Nguyễn Thành Sáng Sat Dec 08 2018, 21:58

» Héo Hắt
by Nguyễn Thành Sáng Sat Dec 08 2018, 21:56

» chuyện ở làng hoa
by Lê Hải Châu Fri Dec 07 2018, 10:26

» sầu riêng
by Lê Hải Châu Wed Dec 05 2018, 10:48

» ánh trăng mùa đông
by Lê Hải Châu Tue Dec 04 2018, 21:09

» Kéo Rèm Lên Đi Em!
by Nguyễn Thành Sáng Tue Dec 04 2018, 10:58

» Em Khảy Tiếng Đàn
by Nguyễn Thành Sáng Tue Dec 04 2018, 10:57

» Rớt Mảnh Trăng Tình
by Nguyễn Thành Sáng Tue Dec 04 2018, 10:55

» nắng quái
by Lê Hải Châu Sun Dec 02 2018, 09:25

» Sầu Đông
by Gió Bụi Sun Dec 02 2018, 07:22

» câu vè làng quê
by Lê Hải Châu Sun Dec 02 2018, 07:20

» liêu trai
by Lê Hải Châu Sat Dec 01 2018, 10:36

» sương giá mùa đông
by Lê Hải Châu Tue Nov 27 2018, 15:07

» Hai Đầu Nỗi Nhớ
by Nguyễn Thành Sáng Tue Nov 27 2018, 00:07

» Hoa Với Tôi
by Nguyễn Thành Sáng Tue Nov 27 2018, 00:05

» Em Cần Phải Viết
by Nguyễn Thành Sáng Tue Nov 27 2018, 00:04

» lạc duyên
by Lê Hải Châu Sun Nov 25 2018, 20:28

» nhớ cối xay tre
by Lê Hải Châu Sat Nov 24 2018, 09:39

» tình cờ
by Lê Hải Châu Fri Nov 23 2018, 11:04

» Áo Tím Về Đâu
by Viễn Phương Thu Nov 22 2018, 04:02

» Khắc Ghi
by Gió Bụi Wed Nov 21 2018, 04:12

» Nhớ Mảnh Tình Tan
by Nguyễn Thành Sáng Tue Nov 20 2018, 10:39

» Đôi Mắt Của Em
by Nguyễn Thành Sáng Tue Nov 20 2018, 10:37

» Nếu Em Đi, Biết Có Còn Nhớ?
by Nguyễn Thành Sáng Tue Nov 20 2018, 10:35

» nhớ mẹ
by Lê Hải Châu Mon Nov 19 2018, 20:22

» Lục Bát Tàn Thu
by Viễn Phương Mon Nov 19 2018, 09:48

» nhớ thầy
by Lê Hải Châu Sun Nov 18 2018, 09:08

» Mộng Thầm
by Gió Bụi Sat Nov 17 2018, 09:22

» ngôi sao đêm
by Lê Hải Châu Fri Nov 16 2018, 20:24

» Nửa Vần Thơ
by Nguyễn Thành Sáng Thu Nov 15 2018, 22:40

» Khúc Tư Tương
by Nguyễn Thành Sáng Thu Nov 15 2018, 22:38

» Nhớ
by Gió Bụi Tue Nov 13 2018, 00:47

» Một Mối Tơ Lòng
by Nguyễn Thành Sáng Sun Nov 11 2018, 22:59

» Bất Đắc Chí
by Nguyễn Thành Sáng Sun Nov 11 2018, 22:58

» Dưới Bóng Tàn Thu
by Nguyễn Thành Sáng Sun Nov 11 2018, 22:56

» Thu Sang
by Gió Bụi Sat Nov 10 2018, 08:43

» VÔ ĐỀ
by Hoàng Liên Sơn Fri Nov 09 2018, 20:11

» Nỗi Niềm Chiếc Bóng
by Nguyễn Thành Sáng Thu Nov 08 2018, 12:24

» Tỉnh Mê Đi Em
by Nguyễn Thành Sáng Thu Nov 08 2018, 12:22

» bức tranh quê
by Lê Hải Châu Wed Nov 07 2018, 11:17

» cánh cò hoàng hôn
by Lê Hải Châu Mon Nov 05 2018, 10:13

» ngày em mười tám
by Lê Hải Châu Sun Nov 04 2018, 10:31

» Chọn
by Gió Bụi Sat Nov 03 2018, 00:25

» bóng dáng mùa đông
by Lê Hải Châu Fri Nov 02 2018, 09:39

» Con Tôi
by Nguyễn Thành Sáng Wed Oct 31 2018, 12:47

» Phải Chi Sống Lại Được Một Lần
by Nguyễn Thành Sáng Wed Oct 31 2018, 12:45

» tàn thu
by Lê Hải Châu Wed Oct 31 2018, 10:27

» những cái sụ buồn
by Lê Hải Châu Tue Oct 30 2018, 10:35

» Thổn Thức
by Nguyễn Thành Sáng Sun Oct 28 2018, 23:25

» Cảm Niềm Cô Phụ
by Nguyễn Thành Sáng Sun Oct 28 2018, 23:24

» có một lần
by Lê Hải Châu Sat Oct 27 2018, 17:50

» cây tre
by Lê Hải Châu Thu Oct 25 2018, 19:24

» lục bát chiều quê
by Lê Hải Châu Wed Oct 24 2018, 09:01

» tái sinh duyên
by Lê Hải Châu Tue Oct 23 2018, 14:54

» lá thư mùa thu
by Lê Hải Châu Sat Oct 20 2018, 09:00

» Mãi Còn Đây!
by Nguyễn Thành Sáng Fri Oct 19 2018, 18:45

» Nỗi Lòng Của Gió
by Nguyễn Thành Sáng Fri Oct 19 2018, 18:44

» Xanh Thêm Trổ
by Nguyễn Thành Sáng Fri Oct 19 2018, 18:42

» ước gì
by Lê Hải Châu Fri Oct 12 2018, 10:26

Đăng Nhập
Tên truy cập:
Mật khẩu:
Đăng nhập tự động mỗi khi truy cập: 
:: Quên mật khẩu
Tìm kiếm
 
 

Display results as :
 
Rechercher Advanced Search
December 2018
MonTueWedThuFriSatSun
     12
3456789
10111213141516
17181920212223
24252627282930
31      
CalendarCalendar

Share | 
 

 Trăng Với Gió

Go down 
Tác giảThông điệp
Nguyễn Thành Sáng

avatar


Bài gửiTiêu đề: Trăng Với Gió   Wed Apr 25 2018, 22:51



Trăng Với Gió

Nầy gió hỡi! Sao giờ ngươi lồng lộn
Như căm hờn dữ tợn trải không gian
Kéo ngàn mây lấp kín cả vầng trăng
Gây sẫm tối khung tầng, đau bốn cõi!

Trong xoáy cuồng ẩn tàng muôn nhức nhói
Bung cánh tay xé vội áng mờ bay
Miệng từng hồi rít rống điếc màng tai
Gieo thảm khốc phủ dài trăm lối ngõ

Đã hết rồi ngọt ngào mang tên gió
Đổi lại thành bão tố với cuồng phong
Là hung thần ác sát quấn dòng sông
Là tan tác giữa lòng bao sắc thắm

Ngươi ôm hờn từ xa xôi vạn dặm
Chuyển về đây khuấy động cả vùng xanh
Gieo tả tơi, rụng gãy nhánh cây cành
Hoa lá cỏ rũ tàn tung vất vưởng!

Rồi vô tình quay lưng xoay chuyển hướng
Về mù khơi phất phưởng rã loang tan
Giải được rồi bao ẩn ức trong tâm
Chìm khuất dạng xa dần nơi thăm thẳm…

Nầy vầng trăng ngự trị giữa cung tầng
Ngươi cứ nói, cứ than và cứ trách
Kẻ đã gây long lanh thành mù mịt
Để đêm dài thin thít nghẹn tang thương

Bớt hờn rồi, nghe tâm sự ngàn phương
Cũng da diết, cũng buồn thân lãng tử
Trót sinh ra mang kiếp đời lữ thứ
Sáng nơi nầy chiều ở tận bên kia

Cõi không gian diệu vợi tới lui về
Tim dào dạt lê thê ngàn xúc cảm
Ta vào trời mang tâm hồn trầm lắng
Yêu mây ngàn, yêu nắng, cỏ cây hoa!

Trao tặng đời bằng thắm thiết lời ca
Ru êm ả, đậm đà từng khoảnh khắc
Những đêm thanh trên cao ngươi vằng vặc
Ta dưới nầy lay bật nỗi man miên

Bao trưa hè oi bức khối gông xiềng
Ta xoa dịu khắp miền bằng thoang thoảng
Buổi nắng tắt, hoàng hôn gây buồn chán
Ta cho đời lai láng tiếng đàn êm

Khi ai vui rạo rực cả con tim
Ta lung lắc tăng thêm niềm sảng khoái
Lúc người sầu tái tê chìm ngây dại
Ta du dương êm ái giấc phôi phai….

Vậy mà phải luôn hứng chịu đổi thay
Làm xáo trộn tim say tình vạn nẻo
Khi xuân về đẩy tan bầu lạnh lẽo
Rồi hạ sang tru tréo nực cầm canh!

Đến mùa thu lá rụng rải đầy sân
Nằm lây lất héo vàng, ôi! thảm thiết
Lại đông lạnh muôn cảnh đời bi thiết
Rúm co thân rũ riệt cóng toàn thân….

Đã bao lần ta trăn trở bâng khuâng
Nhìn biến chuyển nghe lòng đầy ngao ngán
Rơi tận cùng trong ngậm ngùi chán nản
Dựng thân mình một thoáng trở thành giông

Rồi hóa bão gầm rú cả mênh mông
Cho vơi nhẹ nỗi lòng hờn vũ trụ
Sao cứ mãi để tim ta luôn ấp ủ
Một ảnh hình muôn thuở… đổi và thay!...


3/11/2016
Nguyễn Thành Sáng

Về Đầu Trang Go down
 
Trăng Với Gió
Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Permissions in this forum:Bạn không có quyền trả lời bài viết
HOA VIÊN :: VƯỜN THƠ - VĂN :: THƠ TỰ DO VÀ TRỮ TÌNH :: Thơ: Nguyễn Thành Sáng-
Chuyển đến