Diễn đàn về Văn học, Thơ ca, Nghệ thuật, Tình bạn, Tình yêu, và Cuộc sống. Không chính trị và quảng cáo.
 
Trang ChínhTrang Chính  CalendarCalendar  Trợ giúpTrợ giúp  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  
Chào mừng bạn đã đến với Diễn đàn Hoa Viên 1 (hoavien.forumvi.com).          Chào mừng bạn đã đến với Diễn đàn Hoa Viên 2 (hoavien2.forumvi.com).          Chào mừng bạn đã đến với Diễn đàn Hoa Viên 1 (hoavien.forumvi.com).          Chào mừng bạn đã đến với Diễn đàn Hoa Viên 2 (hoavien2.forumvi.com).          Chào mừng bạn đã đến với Diễn đàn Hoa Viên 1 (hoavien.forumvi.com).          Chào mừng bạn đã đến với Diễn đàn Hoa Viên 2 (hoavien2.forumvi.com).          Chào mừng bạn đã đến với Diễn đàn Hoa Viên 1 (hoavien.forumvi.com).          Chào mừng bạn đã đến với Diễn đàn Hoa Viên 2 (hoavien2.forumvi.com).          
Thống Kê
Hiện có 3 người đang truy cập Diễn Đàn, gồm: 0 Thành viên, 0 Thành viên ẩn danh và 3 Khách viếng thăm :: 2 Bots

Không

Số người truy cập cùng lúc nhiều nhất là 79 người, vào ngày Mon Oct 24 2016, 20:59
Latest topics
» Xướng Họa - Đường Luật
by Gió Bụi Fri Dec 14 2018, 02:37

» Vọng Mảnh Trăng Thề
by Nguyễn Thành Sáng Fri Dec 14 2018, 00:46

» Mãi Vẫn Cô Đơn
by Nguyễn Thành Sáng Fri Dec 14 2018, 00:45

» Lời Của Trái Tim
by Nguyễn Thành Sáng Fri Dec 14 2018, 00:42

» Nỗi Buồn Chợt Đến
by Nguyễn Thành Sáng Fri Dec 14 2018, 00:40

» rét ngọt
by Lê Hải Châu Thu Dec 13 2018, 14:52

» mưa rét ở làng hoa
by Lê Hải Châu Wed Dec 12 2018, 20:30

» Dòng Thơ Bảy Chữ Tám Câu - Nguyễn Thành Sáng
by Nguyễn Thành Sáng Tue Dec 11 2018, 23:52

» Ánh Lửa Vành Môi
by Nguyễn Thành Sáng Sat Dec 08 2018, 22:03

» Nỗi Lòng Một Cánh Hồn Bay
by Nguyễn Thành Sáng Sat Dec 08 2018, 22:02

» Lữ Khách Nghe Đàn
by Nguyễn Thành Sáng Sat Dec 08 2018, 21:59

» Ru Em Vào Mộng
by Nguyễn Thành Sáng Sat Dec 08 2018, 21:58

» Héo Hắt
by Nguyễn Thành Sáng Sat Dec 08 2018, 21:56

» chuyện ở làng hoa
by Lê Hải Châu Fri Dec 07 2018, 10:26

» sầu riêng
by Lê Hải Châu Wed Dec 05 2018, 10:48

» ánh trăng mùa đông
by Lê Hải Châu Tue Dec 04 2018, 21:09

» Kéo Rèm Lên Đi Em!
by Nguyễn Thành Sáng Tue Dec 04 2018, 10:58

» Em Khảy Tiếng Đàn
by Nguyễn Thành Sáng Tue Dec 04 2018, 10:57

» Rớt Mảnh Trăng Tình
by Nguyễn Thành Sáng Tue Dec 04 2018, 10:55

» nắng quái
by Lê Hải Châu Sun Dec 02 2018, 09:25

» Sầu Đông
by Gió Bụi Sun Dec 02 2018, 07:22

» câu vè làng quê
by Lê Hải Châu Sun Dec 02 2018, 07:20

» liêu trai
by Lê Hải Châu Sat Dec 01 2018, 10:36

» sương giá mùa đông
by Lê Hải Châu Tue Nov 27 2018, 15:07

» Hai Đầu Nỗi Nhớ
by Nguyễn Thành Sáng Tue Nov 27 2018, 00:07

» Hoa Với Tôi
by Nguyễn Thành Sáng Tue Nov 27 2018, 00:05

» Em Cần Phải Viết
by Nguyễn Thành Sáng Tue Nov 27 2018, 00:04

» lạc duyên
by Lê Hải Châu Sun Nov 25 2018, 20:28

» nhớ cối xay tre
by Lê Hải Châu Sat Nov 24 2018, 09:39

» tình cờ
by Lê Hải Châu Fri Nov 23 2018, 11:04

» Áo Tím Về Đâu
by Viễn Phương Thu Nov 22 2018, 04:02

» Khắc Ghi
by Gió Bụi Wed Nov 21 2018, 04:12

» Nhớ Mảnh Tình Tan
by Nguyễn Thành Sáng Tue Nov 20 2018, 10:39

» Đôi Mắt Của Em
by Nguyễn Thành Sáng Tue Nov 20 2018, 10:37

» Nếu Em Đi, Biết Có Còn Nhớ?
by Nguyễn Thành Sáng Tue Nov 20 2018, 10:35

» nhớ mẹ
by Lê Hải Châu Mon Nov 19 2018, 20:22

» Lục Bát Tàn Thu
by Viễn Phương Mon Nov 19 2018, 09:48

» nhớ thầy
by Lê Hải Châu Sun Nov 18 2018, 09:08

» Mộng Thầm
by Gió Bụi Sat Nov 17 2018, 09:22

» ngôi sao đêm
by Lê Hải Châu Fri Nov 16 2018, 20:24

» Nửa Vần Thơ
by Nguyễn Thành Sáng Thu Nov 15 2018, 22:40

» Khúc Tư Tương
by Nguyễn Thành Sáng Thu Nov 15 2018, 22:38

» Nhớ
by Gió Bụi Tue Nov 13 2018, 00:47

» Một Mối Tơ Lòng
by Nguyễn Thành Sáng Sun Nov 11 2018, 22:59

» Bất Đắc Chí
by Nguyễn Thành Sáng Sun Nov 11 2018, 22:58

» Dưới Bóng Tàn Thu
by Nguyễn Thành Sáng Sun Nov 11 2018, 22:56

» Thu Sang
by Gió Bụi Sat Nov 10 2018, 08:43

» VÔ ĐỀ
by Hoàng Liên Sơn Fri Nov 09 2018, 20:11

» Nỗi Niềm Chiếc Bóng
by Nguyễn Thành Sáng Thu Nov 08 2018, 12:24

» Tỉnh Mê Đi Em
by Nguyễn Thành Sáng Thu Nov 08 2018, 12:22

» bức tranh quê
by Lê Hải Châu Wed Nov 07 2018, 11:17

» cánh cò hoàng hôn
by Lê Hải Châu Mon Nov 05 2018, 10:13

» ngày em mười tám
by Lê Hải Châu Sun Nov 04 2018, 10:31

» Chọn
by Gió Bụi Sat Nov 03 2018, 00:25

» bóng dáng mùa đông
by Lê Hải Châu Fri Nov 02 2018, 09:39

» Con Tôi
by Nguyễn Thành Sáng Wed Oct 31 2018, 12:47

» Phải Chi Sống Lại Được Một Lần
by Nguyễn Thành Sáng Wed Oct 31 2018, 12:45

» tàn thu
by Lê Hải Châu Wed Oct 31 2018, 10:27

» những cái sụ buồn
by Lê Hải Châu Tue Oct 30 2018, 10:35

» Thổn Thức
by Nguyễn Thành Sáng Sun Oct 28 2018, 23:25

» Cảm Niềm Cô Phụ
by Nguyễn Thành Sáng Sun Oct 28 2018, 23:24

» có một lần
by Lê Hải Châu Sat Oct 27 2018, 17:50

» cây tre
by Lê Hải Châu Thu Oct 25 2018, 19:24

» lục bát chiều quê
by Lê Hải Châu Wed Oct 24 2018, 09:01

» tái sinh duyên
by Lê Hải Châu Tue Oct 23 2018, 14:54

» lá thư mùa thu
by Lê Hải Châu Sat Oct 20 2018, 09:00

» Mãi Còn Đây!
by Nguyễn Thành Sáng Fri Oct 19 2018, 18:45

» Nỗi Lòng Của Gió
by Nguyễn Thành Sáng Fri Oct 19 2018, 18:44

» Xanh Thêm Trổ
by Nguyễn Thành Sáng Fri Oct 19 2018, 18:42

» ước gì
by Lê Hải Châu Fri Oct 12 2018, 10:26

Đăng Nhập
Tên truy cập:
Mật khẩu:
Đăng nhập tự động mỗi khi truy cập: 
:: Quên mật khẩu
Tìm kiếm
 
 

Display results as :
 
Rechercher Advanced Search
December 2018
MonTueWedThuFriSatSun
     12
3456789
10111213141516
17181920212223
24252627282930
31      
CalendarCalendar

Share | 
 

 Trăng Với Gió (2)

Go down 
Tác giảThông điệp
Nguyễn Thành Sáng

avatar


Bài gửiTiêu đề: Trăng Với Gió (2)   Mon Apr 30 2018, 23:42



Trăng Với Gió (2)

Nầy gió hỡi! Lắng nghe lời ngươi nói
Ta thấy lòng rười rượi nỗi xót xa
Thương tâm hồn đậm đà tình bốn cõi
Lại ôm hờn chuyển đổi sắc hồng hoa!

Biến nhạt tím lạnh lùng treo cửa lộng
Rơi nỗi niềm khuấy động dạ thi nhân
Để vần thơ bao lần nuôi dưỡng mộng
Lại trở thành quả bóng rớt cầu thang

Lăn lốc rồi im lìm nơi một xó
Rũ âm thầm, vàng võ chí tung bay
Mới hôm nào hừng say trên biển cỏ
Mà giờ đây nằm đó hận vì ai

Đã vô tình hay cố ý mạnh bung
Rơi chệch hướng vào vùng đen tĩnh mịch
Khiến ôm hờn thin thít nghẹn lao lung
Vương vấn thuở vẫy vùng theo tiếng rít!…

Nầy trăng ơi! Trên khung trời diệu vợi
Bị khuất che bóng tối của mờ đen
Khiến long lanh ánh đèn trên nẻo lối
Thành nhạt nhòa vời vợi phủ màn đêm

Mi chẳng thấy và sai lời non nỉ
Mượn quả banh so ví tấm thân ngàn
Ta là gió, dọc ngang trên bốn bể
Chớ nào đâu là để mạnh bàn chân

Ta sinh ra từ không gian lồng lộng
Được tượng hình từ nóng của vầng dương
Đẩy áp suất giạt đường loang khoảng trống
Hoá thành đây ảnh bóng của muôn phương

Đường ta đi thênh thang trùm bát ngát
Hồn của ta bàng bạc khắp nơi nơi
Lướt đây đó, trải cười lên cỏ lá
Tặng cho đời êm ả vạn niềm vui!

Chẳng sức nào o ép được thân ta
Chẳng nơi nào là xa không thể tới
Chẳng chỗ nào là tối tránh xê ra
Chẳng có gì để mà không tiếng nói

Ta yêu trời, yêu đất với yêu sương
Yêu cành nhánh trên đường phơi sắc thắm
Yêu tâm tình trầm lắng kẻ cô đơn
Yêu thổn thức khảy đờn nơi ngõ vắng

Và ta thương cảnh đời nhiều tan tác
Dưới tàn canh trầm mặc nhỏ sầu cay
Nên đã từng xòe tay xoa dịu mát
Mong cho buồn héo hắt được phôi phai…

Nhưng mấy ai hiểu được tấc lòng ta
Lại xem gió chỉ là cơn nhẹ thoảng
Nào bao giờ ôm trọn một hồn hoa
Êm đềm lắm chỉ là trong một thoáng!

Gió đây đó trải tình xa rộng mãi
Đậm mà chi cho tái quả tim son
Bao tha thiết cuốn tròn vào mộng ái
Phút chốc thành ngây dại ngóng đầu non…

Biết làm sao hơn khi mang kiếp gió
Cõi phiêu bồng đây đó nợ vai mang
Nhưng lòng ta ngập tràn muôn thương nhớ
Không bao giờ dứt bỏ mảnh tình thân

Dẫu ra đi nhưng luôn quay trở lại
Suốt nghìn năm mãi mãi chẳng đổi dời
Chỉ riêng mình ngậm ngùi ôm nhức nhói
Nhìn khung trời biến đổi… tợ mây trôi!...


                                       4/11/2016
                              Nguyễn Thành Sáng
Về Đầu Trang Go down
 
Trăng Với Gió (2)
Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Permissions in this forum:Bạn không có quyền trả lời bài viết
HOA VIÊN :: VƯỜN THƠ - VĂN :: THƠ TỰ DO VÀ TRỮ TÌNH :: Thơ: Nguyễn Thành Sáng-
Chuyển đến