Diễn đàn về Văn học, Thơ ca, Nghệ thuật, Tình bạn, Tình yêu, và Cuộc sống. Không chính trị và quảng cáo.
 
Trang ChínhTrang Chính  CalendarCalendar  Trợ giúpTrợ giúp  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  
Chào mừng bạn đã đến với Diễn đàn Hoa Viên 1 (hoavien.forumvi.com).          Chào mừng bạn đã đến với Diễn đàn Hoa Viên 2 (hoavien2.forumvi.com).          Chào mừng bạn đã đến với Diễn đàn Hoa Viên 1 (hoavien.forumvi.com).          Chào mừng bạn đã đến với Diễn đàn Hoa Viên 2 (hoavien2.forumvi.com).          Chào mừng bạn đã đến với Diễn đàn Hoa Viên 1 (hoavien.forumvi.com).          Chào mừng bạn đã đến với Diễn đàn Hoa Viên 2 (hoavien2.forumvi.com).          Chào mừng bạn đã đến với Diễn đàn Hoa Viên 1 (hoavien.forumvi.com).          Chào mừng bạn đã đến với Diễn đàn Hoa Viên 2 (hoavien2.forumvi.com).          
Thống Kê
Hiện có 14 người đang truy cập Diễn Đàn, gồm: 0 Thành viên, 0 Thành viên ẩn danh và 14 Khách viếng thăm :: 2 Bots

Không

Số người truy cập cùng lúc nhiều nhất là 79 người, vào ngày Mon Oct 24 2016, 20:59
Latest topics
» Ánh Lửa Vành Môi
by Nguyễn Thành Sáng Sat Dec 08 2018, 22:03

» Nỗi Lòng Một Cánh Hồn Bay
by Nguyễn Thành Sáng Sat Dec 08 2018, 22:02

» Lữ Khách Nghe Đàn
by Nguyễn Thành Sáng Sat Dec 08 2018, 21:59

» Ru Em Vào Mộng
by Nguyễn Thành Sáng Sat Dec 08 2018, 21:58

» Héo Hắt
by Nguyễn Thành Sáng Sat Dec 08 2018, 21:56

» chuyện ở làng hoa
by Lê Hải Châu Fri Dec 07 2018, 10:26

» sầu riêng
by Lê Hải Châu Wed Dec 05 2018, 10:48

» ánh trăng mùa đông
by Lê Hải Châu Tue Dec 04 2018, 21:09

» Kéo Rèm Lên Đi Em!
by Nguyễn Thành Sáng Tue Dec 04 2018, 10:58

» Em Khảy Tiếng Đàn
by Nguyễn Thành Sáng Tue Dec 04 2018, 10:57

» Rớt Mảnh Trăng Tình
by Nguyễn Thành Sáng Tue Dec 04 2018, 10:55

» nắng quái
by Lê Hải Châu Sun Dec 02 2018, 09:25

» Sầu Đông
by Gió Bụi Sun Dec 02 2018, 07:22

» câu vè làng quê
by Lê Hải Châu Sun Dec 02 2018, 07:20

» liêu trai
by Lê Hải Châu Sat Dec 01 2018, 10:36

» sương giá mùa đông
by Lê Hải Châu Tue Nov 27 2018, 15:07

» Hai Đầu Nỗi Nhớ
by Nguyễn Thành Sáng Tue Nov 27 2018, 00:07

» Hoa Với Tôi
by Nguyễn Thành Sáng Tue Nov 27 2018, 00:05

» Em Cần Phải Viết
by Nguyễn Thành Sáng Tue Nov 27 2018, 00:04

» lạc duyên
by Lê Hải Châu Sun Nov 25 2018, 20:28

» nhớ cối xay tre
by Lê Hải Châu Sat Nov 24 2018, 09:39

» tình cờ
by Lê Hải Châu Fri Nov 23 2018, 11:04

» Áo Tím Về Đâu
by Viễn Phương Thu Nov 22 2018, 04:02

» Khắc Ghi
by Gió Bụi Wed Nov 21 2018, 04:12

» Nhớ Mảnh Tình Tan
by Nguyễn Thành Sáng Tue Nov 20 2018, 10:39

» Đôi Mắt Của Em
by Nguyễn Thành Sáng Tue Nov 20 2018, 10:37

» Nếu Em Đi, Biết Có Còn Nhớ?
by Nguyễn Thành Sáng Tue Nov 20 2018, 10:35

» nhớ mẹ
by Lê Hải Châu Mon Nov 19 2018, 20:22

» Lục Bát Tàn Thu
by Viễn Phương Mon Nov 19 2018, 09:48

» nhớ thầy
by Lê Hải Châu Sun Nov 18 2018, 09:08

» Mộng Thầm
by Gió Bụi Sat Nov 17 2018, 09:22

» ngôi sao đêm
by Lê Hải Châu Fri Nov 16 2018, 20:24

» Nửa Vần Thơ
by Nguyễn Thành Sáng Thu Nov 15 2018, 22:40

» Khúc Tư Tương
by Nguyễn Thành Sáng Thu Nov 15 2018, 22:38

» Xướng Họa - Đường Luật
by Gió Bụi Tue Nov 13 2018, 01:42

» Nhớ
by Gió Bụi Tue Nov 13 2018, 00:47

» Một Mối Tơ Lòng
by Nguyễn Thành Sáng Sun Nov 11 2018, 22:59

» Bất Đắc Chí
by Nguyễn Thành Sáng Sun Nov 11 2018, 22:58

» Dưới Bóng Tàn Thu
by Nguyễn Thành Sáng Sun Nov 11 2018, 22:56

» Thu Sang
by Gió Bụi Sat Nov 10 2018, 08:43

» VÔ ĐỀ
by Hoàng Liên Sơn Fri Nov 09 2018, 20:11

» Nỗi Niềm Chiếc Bóng
by Nguyễn Thành Sáng Thu Nov 08 2018, 12:24

» Tỉnh Mê Đi Em
by Nguyễn Thành Sáng Thu Nov 08 2018, 12:22

» bức tranh quê
by Lê Hải Châu Wed Nov 07 2018, 11:17

» cánh cò hoàng hôn
by Lê Hải Châu Mon Nov 05 2018, 10:13

» ngày em mười tám
by Lê Hải Châu Sun Nov 04 2018, 10:31

» Chọn
by Gió Bụi Sat Nov 03 2018, 00:25

» bóng dáng mùa đông
by Lê Hải Châu Fri Nov 02 2018, 09:39

» Con Tôi
by Nguyễn Thành Sáng Wed Oct 31 2018, 12:47

» Phải Chi Sống Lại Được Một Lần
by Nguyễn Thành Sáng Wed Oct 31 2018, 12:45

» tàn thu
by Lê Hải Châu Wed Oct 31 2018, 10:27

» những cái sụ buồn
by Lê Hải Châu Tue Oct 30 2018, 10:35

» Thổn Thức
by Nguyễn Thành Sáng Sun Oct 28 2018, 23:25

» Cảm Niềm Cô Phụ
by Nguyễn Thành Sáng Sun Oct 28 2018, 23:24

» có một lần
by Lê Hải Châu Sat Oct 27 2018, 17:50

» cây tre
by Lê Hải Châu Thu Oct 25 2018, 19:24

» lục bát chiều quê
by Lê Hải Châu Wed Oct 24 2018, 09:01

» tái sinh duyên
by Lê Hải Châu Tue Oct 23 2018, 14:54

» lá thư mùa thu
by Lê Hải Châu Sat Oct 20 2018, 09:00

» Mãi Còn Đây!
by Nguyễn Thành Sáng Fri Oct 19 2018, 18:45

» Nỗi Lòng Của Gió
by Nguyễn Thành Sáng Fri Oct 19 2018, 18:44

» Xanh Thêm Trổ
by Nguyễn Thành Sáng Fri Oct 19 2018, 18:42

» ước gì
by Lê Hải Châu Fri Oct 12 2018, 10:26

» mẹ tôi mót lúa trên đồng
by Lê Hải Châu Thu Oct 11 2018, 10:29

» tình thu
by Lê Hải Châu Mon Oct 08 2018, 20:23

» cơ duyên
by Lê Hải Châu Sat Oct 06 2018, 19:40

» Thương Hận!
by Nguyễn Thành Sáng Sat Oct 06 2018, 12:24

» Ừ Thôi!
by Nguyễn Thành Sáng Sat Oct 06 2018, 12:22

» Bồng Bềnh
by Nguyễn Thành Sáng Sat Oct 06 2018, 12:20

» HOÀI NIỆM TUỔI THƠ
by Lê Hải Châu Thu Oct 04 2018, 10:19

Đăng Nhập
Tên truy cập:
Mật khẩu:
Đăng nhập tự động mỗi khi truy cập: 
:: Quên mật khẩu
Tìm kiếm
 
 

Display results as :
 
Rechercher Advanced Search
December 2018
MonTueWedThuFriSatSun
     12
3456789
10111213141516
17181920212223
24252627282930
31      
CalendarCalendar

Share | 
 

 nước mắt môi trường

Go down 
Tác giảThông điệp
Lê Hải Châu




Bài gửiTiêu đề: nước mắt môi trường   Sat Jun 09 2018, 17:14

NƯỚC MẮT MÔI TRƯỜNG
(Nghe bàn chuyện Đặc Khu, lại nhớ tới Pomosa và môi trường những năm trước)
 
Có Những lúc đắng lòng,
Khi nói ra sự thật,
Khi nói ra từ dòng nước mắt.
Biển chết ở  bốn tỉnh Miền  Trung,
Cá nổi trắng đôi bờ sông Bưởi.
Biển Nghi Sơn tức tưởi,
Cá Nhụ, cá Chim, cá Dé, cá Hồng,
Cả chục bè nuôi với cả trăm lồng,
Bỗng ùa dậy ngoi lên đòi được sống.
Đất nước đã nhiều  lần báo động,
Những bãi xỉ than cao ngất khổng lồ,
Thủy điện bậc thang lớn nhỏ qui mô,
Sau mưa lũ bỗng trở thành đất chết.
Ôi những cánh rừng Nguyên sinh cạn kiệt,
Bởi lòng tham vô đáy của con người,
Những cái vòi hút máu của loài Dơi.
Cấu kết, bao che, xun xoe, luồn lạch,
Để được lợi, họ vẽ ra nghìn cách,
Chỉ mỗi không che dấu nổi Trời,
Sau thảm họa là những vành khăn trắng.
Đất miền Tây nhiễm mặn,
Những cánh đồng xưa thẳng tới chân trời.
Những cánh đồng xưa lúa tốt bời bời,
Giờ quay quắt trong cơn nắng lửa.
Những vùng đất đã tự hào là vựa lúa,
Vựa cá, vựa tôm, vựa trái cây vườn.
Tấp nập ghe thuyền chợ nổi đầu hôm,
Phải đón đợi những đồng tiền cứu trợ.
Dòng Cửu Long giờ không có lũ,
Dòng sữa phù sa đã cạn kiệt dần.
Những bãi rác khổng lồ ở sát nhà dân,
Quận X, quận Y…nặng mùi xú uế.
Ôi chả nhẽ muốn giàu nhanh đành phải thế ?
Ngó trước trông sau, Âu, Á…quanh mình,
Họ đi trước rồi, họ rất văn minh,
Đã có luật, thì phải làm đúng luật?
Đừng để chỗ này khuất tất,
Chỗ nọ bao che,
Đèn cù chạy quanh, vây cánh kéo bè,
Những cú áp phe,
“Sau lưng họ, thấp thoáng bóng ông to bà lớn.”(1)
Dối Đảng lừa Dân, hung hăng, bặm trợn.
Ô nhiễm môi trường giờ là chuyện lo chung.
Từng xóm, từng thôn, từng huyện, từng vùng,
Xin nhắc lại: Phải làm cho đúng luật.
Giàu đến mấy mà hại đời thì phải cắt.
Để cháu con ta thanh thản sau này,
Để ta yêu đời, yêu cuộc sống hôm nay,
Bạn bè đến, lần sau còn muốn đến.
./.
Lê Hải Châu
Ghi chú(1) Lấy ý trong bài viết của Nguyên chủ tịch nước Trương Tấn Sang 2/9/2016
Về Đầu Trang Go down
 
nước mắt môi trường
Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Permissions in this forum:Bạn không có quyền trả lời bài viết
HOA VIÊN :: VƯỜN THƠ - VĂN :: THƠ TỰ DO VÀ TRỮ TÌNH :: Thơ: Lê Hải Châu-
Chuyển đến